போர் குற்றங்களுக்காக இலங்கை அரசினை விசாரணை கூண்டில் நிறுத்த வேண்டும் – அருந்ததி ராய்

ஸ்ரீ லங்கா கார்டியன் பத்திரிக்கையில் வெளிவந்த அருந்ததி ராயின் பேட்டியில் இருந்து சில பகுதிகள்.

…நிலைமை முற்றிலும் மோசமாக இருக்கிறது. நான் (இலங்கை) முகாம்களை நேரிடையாக பார்வையிடவில்லை. ஆனால் அங்கே மிக பெரிய மனித உரிமை மீறல் பிரச்சனை நடந்து கொண்டிருப்பது வெளிப்படை. அதை உலகம் அலட்சியபடுத்துகிறது.  லட்சக்கணக்கான மக்களை முகாம்களில் அடைத்து வைத்து அவர்கள் மீது வெற்றி கொக்கரிப்பு செய்வது என்பது அதிர்ச்சியான விஷயம். மனதை உறைய செய்யும் கொடுமை. அரசாங்கம் அங்கு நடப்பதை வெளியுலகம் அறிய முடியாதபடி செய்து இருக்கிறது. ஆனாலும் அதை தாண்டி வெளி வந்த சில தகவல்களை பாருங்கள்.  (நாஜிகளின்) முகாம் என அதற்கு பெயரிடுவது தான் பொருத்தமாக இருக்கும்.  இவை எல்லாம் பொய் என்றால் இலங்கை அரசு எதற்கு மீடியாவை முகாம்களுக்கு போக அனுமதி மறுக்கிறது…

…இந்திய மக்கள் பல்வேறுபட்ட பின்புலங்களை உடையவர்கள். இங்குள்ள ஊடகங்கள் இலங்கையில் என்ன நடந்தது என்பதை கவனமாய் தவிர்த்து விட்டன. அதனாலே மக்களுக்கு இல்ங்கையில் நிலவும் சூழல் பற்றி ஒன்றுமே தெரியாது. இந்தியாவில் உள்ள அதிகாரத்தின் ஒரு பகுதி அரசு இயந்திரத்தின் வலிமையின் மீது மையல் கொண்டிருக்கிறார்கள். இதன் மூலம் மக்களின் குரலை நசுக்கி விட இயலும் என நினைக்கிறார்கள். இவர்களுக்கு இஸ்ரேல் பிடித்திருக்கிறது. இஸ்ரேல் கடைபிடிக்கும் வழிமுறைகள் பிடித்திருக்கிறது. இது வெட்க பட வேண்டியது. ஓர் இனவாரியான மைனாரிட்டி மக்களுக்கு நடக்கும் கொடுமைகள் பற்றி இவர்களுக்கு அக்கறையில்லை. அரசு பயங்கரவாதத்தினை காஷ்மீரில், நாகாலாந்தில் பார்க்க முடியும்…

 

…இலங்கை அரசாங்கத்தின் வழிமுறைகளை இந்திய அரசு மாவோயிஸ்டகளுக்கு எதிராக பயன்படுத்தும் என நாங்கள் நினைக்கிறோம். வளங்கள் நிறைந்த காட்டு பகுதியினை தொழில் அதிபர்களுக்காக இந்திய அரசு கைப்பற்ற நினைக்கிறது…

…கார்ப்பரேட் நிறுவனங்களின் கோடிக்கணக்கான பணம் இதில் சம்பந்தபட்டு இருப்பதால் இந்த பிரச்சனை இப்போதைக்கு முடிய போவதில்லை. நம்மை சுற்றி பாருங்கள், ஈராக், ஆப்கானிஸ்தான், பாகிஸ்தான், இலங்கை, இப்போது இந்தியா எல்லா இடங்களிலும் உள்நாட்டு போர் நடக்கிறது. இது முற்றிலும் கவலையளிக்கக்கூடிய நிலை…

மேலதிக வாசிப்பு
அருந்ததி ராயின் முழு பேட்டி


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.